.
Cập nhật lúc 23:02, Thứ Năm, 28/07/2011 (GMT+7)

Quy định của Bộ luật Hình sự về tội buôn bán thuốc lá nhập lậu?

Bạn Trần Thị Mai Phương (quận Lê Chân, TP. Hải Phòng) hỏi: Ngày 25/03/2011, gia đình tôi bị Cảnh sát kinh tế, Quản lý thị trường quận bắt và thu giữ 1.950 bao thuốc lá nhập lậu, đây là số hàng tôi mua của một người không quen biết mục đích để kinh doanh.


Vụ việc của tôi được chuyển đến Cơ quan Cảnh sát điều tra để xử lý, vừa qua tôi bị Cơ quan Cảnh sát điều tra, Công an quận khởi tố về tội Buôn bán hàng cấm theo quy định tại Điều 155 Bộ luật Hình sự.


Vậy xin hỏi, quy đinh của Bộ luật Hình sự về tội này như thế nào? Như thế nào là hàng cấm kinh doanh có số lượng lớn? Cơ quan Công an khởi tố tôi có đúng không?


Trả lời: Điều 155 Bộ luật Hình sự năm 1999 đã quy định về tội Buôn bán hàng cấm như sau:


" 1. Người nào sản xuất, tàng trữ, vận chuyển, buôn bán hàng hoá mà Nhà nước cấm kinh doanh có số lượng lớn, thu lợi bất chính lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều này hoặc tại các điều 153, 154, 156, 157, 158, 159 và 161 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 193, 194, 195, 196, 230, 232, 233, 236 và 238 của Bộ luật này, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng hoặc bị phạt tù từ sáu tháng đến năm năm."


Về tình tiết "buôn bán hàng hoá mà Nhà nước cấm kinh doanh có số lượng lớn", ngày 12/7/2010 Chính phủ đã ban hành Nghị địng số 76/2010/NĐ-CP về sửa đổi, bổ sung Điều 11 Nghị định số 06/2009/NĐ-CP ngày 22 tháng 01 năm 2009 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực sản xuất, kinh doanh rượu và thuốc lá, theo đó tại khoản 9 Điều 11b Nghị định đã quy định:


" 9. Đối với hành vi vi phạm quy định tại Điều này có số lượng thuốc lá điếu nhập lậu từ 1.500 bao trở lên thì cơ quan phát hiện hoặc thụ lý vụ việc phải chuyển hồ sơ cho cơ quan tiến hàng tố tụng hình sự có thẩm quyền để truy cứu trách nhiệm hình sự"...


Như vậy, người nào vi phạm quy định về kinh doanh hàng cấm là thuốc lá điếu nhập lậu từ 1.500 bao trở lên, là hàng cấm có số lượng lớ, sẽ bị xử lý theo Điều 155 Bộ luật Hình sự.

Vậy Cơ quan Cảnh sát điều tra Công an quận khởi tố bạn về tội Buôn bán hàng cấm theo Điều 155 Bộ luật  Hình sự là có căn cứ, đúng theo quy định của Pháp luật.

 

 

Luật gia Khắc Thắng

,
.
Ý kiến bạn đọc
.
.
.
.